Wat (abinci)
Wat | |
---|---|
stew (en) ![]() | |
![]() | |
Kayan haɗi | nama |
Tarihi | |
Asali | Habasha |
Ruwa ko rigar ko ito (Oromo: Ittoo) ko Tsebhi : ጸብሒ, IPA:[sʼɐb tur]) stew ne na Habashawa da Eritrea wanda za'a iya shirya shi da kaza, naman sa, Ɗan rago, kayan lambu iri-iri, cakuda kayan yaji kamar berbere (nau'in zafi), da niter kibbeh, man shanu mai tsabta.amti
Bayani na gaba ɗaya
[gyara sashe | gyara masomin]Abubuwa da yawa sun bambanta wats daga stews na wasu al'adu. Wataƙila mafi bayyane shine dabarar dafa abinci mai ban mamaki: shirye-shiryen wat yana farawa da albasa da aka yanka a hankali, ba tare da wani kitse ko mai ba, a cikin busassun kwalliya ko tukunya har sai an kori yawancin danshi. Ana ƙara kitse (yawanci niter kibbeh), kuma ana sautéed albasa da sauran kayan ƙanshi kafin a kara wasu sinadaran. Wannan hanyar tana sa albasa ya rushe kuma ya cika stew.
A al'adance ana cin Wat tare da injera, gurasar da aka yi da hatsi mai kama da millet da aka sani da teff. Akwai nau'ikan wats da yawa. Wadanda suka shahara sune doro wat da siga wat (Amharic), waɗanda aka yi da naman sa.
Doro wat
[gyara sashe | gyara masomin]Doro wat, stew ne mai ɗanɗano da aka yi da kaza. Sau da yawa dafa abinci (amma ba koyaushe ba) ya haɗa da ƙara kwai mai laushi amma wanda ba a raba shi ba. Ita ce mafi mashahuriyar abinci ta gargajiya a Eritrea da Habasha. An yi la'akari da abincin ƙasa, abinci ne da aka zaɓa a lokacin tarurruka na al'ada da na al'adu, ana cinye su tare a matsayin wani ɓangare na ƙungiyar da ke raba kwano da kwandon injera. Ana cinye shi ne kawai a lokuta na musamman tunda yana ɗaukar kimanin awanni 10 don shirya yadda ya kamata.
Sanbat wat
[gyara sashe | gyara masomin]Wani nau'in Yahudawa na doro wat, wanda ake kira "sanbat wat" (Sabbath wat), Beta Isra'ila (Yahudawan Habasha) ne suka ci shi. Sanbat wat abinci ne na gargajiya na Shabbat. Don kauce wa cakuda nama da madara, ana iya amfani da man kayan lambu a matsayin madadin parave maimakon niter kibbeh. Yeqimem zeyet, wani nau'i na niter kibbeh da aka yi da man kayan lambu, ana iya amfani dashi.[1]

Misir wat
[gyara sashe | gyara masomin]Misir wat shine stew lentil; mahimman sinadaran sun haɗa da raba jan lentils, tafarnuwa, albasa, da kayan yaji. Yana da mashahuriyar abinci Mai cin ganyayyaki, kuma ana buƙata sosai a lokacin azumi ga Kiristoci na Orthodox.
Dubi kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Beyaynetu
- Kai wat
- Jerin abincin Afirka
- Jerin abinci da abinci na Habasha
- Jerin stews
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Sanbat Wat (Ethiopian Shabbat Stew)". ReformJudaism.org. Archived from the original on 2019-10-13. Retrieved 2019-10-13.